การก่อตั้งสมาคมฯ
รองศาสตราจารย์ ดร.เจริญศรี มิตรภานนท์ คณบดีคณะ ICT ได้มีดำริให้จัดตั้งสมาคมศิษย์เก่าคณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร ขึ้นเมื่อปี พ.ศ. 2555 ซึ่งได้มีการเริ่มดำเนินการประชุมร่วมกับศิษย์เก่าภาควิชาคอมพิวเตอร์ (CS) และศิษย์เก่าคณะ ICT รุ่นต่างๆ เพื่อดำเนินจัดตั้งสมาคมศิษย์เก่า โดยเมื่อวันที่ 20 พฤษภาคม 2555 ซึ่งเป็นวันครบรอบ 3 ปี วันสถาปนาคณะ ICT คณะฯ ได้จัดงาน “Reunite a Bright Future” คืนสู่เหย้าศิษย์เก่า CS และศิษย์เก่า ICT ซึ่งในงานดังกล่าวได้มีการให้ศิษย์เก่าร่วมกันเสนอชื่อผู้ที่อยากให้ดำรงตำแหน่งนายกสมาคมฯ ด้วย หลังจากนั้น จึงได้มีการประชุมจัดตั้งสมาคมฯ อย่างเป็นทางการภายใต้การให้คำแนะนำของท่านคณบดีคณะ ICT จนสามารถก่อตั้งสมาคมฯ ได้สำเร็จ และได้รับการจดทะเบีบนเป็นสมาคมฯ เมื่อวันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2556
![]() |
![]() |
![]() |
สมาคมศิษย์เก่าคณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร มหาวิทยาลัยมหิดล หรือ สมาคมศิษย์เก่า ICT มหิดล ได้รับการจดทะเบียนเป็นสมาคม เมื่อวันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2556 โดยมีคุณสุรสิทธิ์ คิวประสพศักดิ์ ประธานเจ้าหน้าที่บริหารบริษัท Terabyte Net Solution Public Co., Ltd. ซึ่งเป็นศิษย์เก่า CS ปริญญาตรี รุ่น 6 ปริญญาโท รุ่น 3 เป็นนายกสมาคมฯ คนแรก ดำรงตำแหน่งวาระปี พ.ศ. 2556 – 2558 และปี พ.ศ. 2558 – 2560 และคุณจิระวัฒน์ เอี้ยวฉาย CEO บริษัท Trinity Roots Co., Ltd. ศิษย์เก่า ICT รุ่น 2 เป็นนายกสมาคมฯ คนปัจจุบัน ดำรงตำแหน่งวาระปี พ.ศ. 2560 – 2562 รวมทั้งได้รับเกียรติจาก รองศาสตราจารย์ ดร. เจริญศรี มิตรภานนท์ คณบดีคณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร และ ศาสตราจารย์เกียรติคุณ ดร.ศุภชัย ตั้งวงศ์ศานต์ ที่ปรึกษาอาวุโสคณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร เป็นที่ปรึกษาสมาคมฯ
กรรมการสมาคมฯ
วัตถุประสงค์สมาคม
2. เพื่อสนับสนุนการดำเนินกิจกรรมด้านต่างๆของคณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร มหาวิทยาลัยมหิดล
3. เพื่อส่งเสริมเกียรติของคณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร มหาวิทยาลัยมหิดล และสมาชิกที่ดีเด่น
4. ส่งเสริมการบำเพ็ญสาธารณประโยชน์ต่างๆ
5. ไม่มีการจัดตั้งโต๊ะบิลเลียด
6. ไม่ดำเนินการใดๆ ที่เกี่ยวข้องกับการเมือง